Dây nhảy quang là gì?

Dây nhảy quang (Fiber Optic Patch Cord) là một đoạn chứa sợi quang có đường kính thông dụng là 0.9, 2.0, 3.0 mm với hai đầu được gắn sẵn đầu nối cáp quang. Được dùng để nối các thiết bị quang hay phụ kiện quang với nhau như: giữa các hộp phối quang ODF với nhau, giữa hộp phối quang ODF với bộ chuyển đổi quang, giữa các module quang,… Dây nhảy quang được thiết kế với đường kính siêu nhỏ từ: 0.9, 2.0, 2.4, 3.0mm. Hai đầu của dây nhảy quang có gắn sẵn các đầu nối cáp quang ở dạng PC, UPC, APC và ở chuẩn: SC, ST, FC, LC, MU, E2000…
Dây nhảy quang có khoảng cách kết nối từ 3m, 5m, 10m, 15m, 20m, 30m và chúng đã được bấm sẵn hai đầu Connecter.
Dây nhảy quang mang đến sự linh hoạt, thuận tiện, giúp cho quá trình truyền tải dữ liệu nhanh chóng, trực tiếp, và gọn nhẹ hơn rất nhiều lần. Hơn nữa, nhờ có dây nhảy quang mà người dùng tiết kiệm được nhiều khoản chi phí phát sinh trong quá trình sử dụng và truyền tải hình ảnh, audio, video,… thậm chí là chương trình truyền hình cáp đòi hỏi một cách kỹ lưỡng, nhanh chóng, sắc nét.

Phân loại dây nhảy quang

Sợi quang là những dây nhỏ và dẻo truyền các ánh sáng nhìn thấy được và các tia hồng ngoại. Chúng có 3 lớp: lõi (core), áo (cladding) và vỏ bọc (coating).
– Để ánh sáng có thể phản xạ một cách hoàn toàn trong lõi thì chiết suất của lõi lớn hơn chiết suất của áo một chút.
– Vỏ bọc ở phía ngoài áo bảo vệ sợi quang khỏi bị ẩm và ăn mòn, đồng thời chống xuyên âm với các sợi đi bên cạnh.
Lõi và áo được làm bằng thuỷ tinh hay, chất dẻo (Silica), kim loại, fluor, sợi quang kết tinh). Chúng được phân loại thành các loại sợi quang đơn mode Single Mode (SM) và đa mode Multimode (MM) tương ứng với số lượng mode của ánh sáng truyền qua sợi quang. Mode sóng là một trạng thái truyền ổn định của sóng ánh sáng (cũng có thể hiểu một mode là một tia).

Phân loại theo tiêu chuẩn

Có thể phân loại dây nhảy quang theo nhiều tiêu chuẩn, cách đánh giá khác nhau. Tùy theo chủng loại cáp quang, chúng ta có một số loại dây nhảy quang phổ biến là dây nhảy quang singlemode hoặc dây nhảy quang multimode, multimode OM3 theo 2 chuẩn chính hiện đang sử dụng rộng rãi trên thị trường đó là chuẩn UPC (màu xanh dương) và chuẩn APC (màu xanh lá). Các loại dây này bao gồm sợi dây đơn mode (còn gọi là dây Simplex) và dây đa mode (dây nhảy Duplex). Ngoài ra, các trung tâm dữ liệu ( data center) hay các trung tâm truyền dẫn của nhà cung cấp dịch vụ còn dùng các loại dây nhảy quang 12 sợi, 24 sợi, 48 sợi,…

Xem thêm:

Ethernet Switch là gì? Chức năng và phân loại Ethernet Switch
Router là gì? Modem là gì? Sự khác nhau giữa Router và Modem
Cáp quang là gì? Phân biệt cáp quang Singlemode và Multimode

Phân loại theo đầu kết nối quang

Tùy theo đầu kết nối quang ( Connector), các thiết bị đầu cuối mà dây nhảy quang có các loại thông dụng mà chúng ta sẽ tìm hiểu rõ hơn ở phía dưới như sau: dây nhảy quang SC – SC (1 đầu SC – 1 đầu SC), dây nhảy quang SC -LC, dây nhảy quang LC – LC ( 2 đầu LC), dây nhảy quang ST (ST – ST Multimode), dây nhảy quang FC ( 1 đầu FC)…

Dây nhảy quang SC – SC (1 đầu SC – 1 đầu SC)

Dây nhảy quang SC – SC các loại Multimode hoặc Singlemode , dây nhảy SC/UPC – SC/UPC và dây nhảy SC/APC – SC/APC có chiều dài tùy theo yêu cầu của khách hàng, không hạn định nhưng thông thường các loại dây có sẵn thường là các loại 3m, 5m, 10m, 20m, 30m… Loại dây nhảy SC – SC dùng được cho các thiết bị converter quang điện, thiết bị mạng và các thiết bị viễn thông khác. Số lần kết nối của loại dây này lên đến 1000 lần, con số cụ thể này chứng tỏ thời gian sử dụng của chúng rất lâu, lâu bền với thời gian, với mọi điều kiện thời tiết. Hơn nữa, độ bền còn được thể hiện ở việc chúng có thể kéo dãn tải trọng 100 N, thời gian kiểm tra ít nhất 5h, kết quả là độ suy hao < 0,3 Db. Độ suy hao chèn không chỉ đạt tiêu chuẩn quốc tế mà còn vượt quá tiêu chuẩn < 0,2 Db. Giá thành của loại dây dài 3 mét khá rẻ vì chúng tôi thường nhập về kho hàng một số lượng khổng lồ nên bớt được một số chi phí phát sinh, với dây dài chỉ cần thêm 5000 đồng/1 mét.

Dây nhảy quang SC -LC ( 2 đầu LC)

Dây nhảy quang LC – LC cũng tương tự như dây SC- SC cũng có đầy đủ các loại Singlemode, Multimode, Multimode OM3 hai loại dây Simplex và Duplex là sản phẩm thiết kế cho nhảy giữa hai Switches quang sử dụng module SFP với đường kính sợi 3mm. Loại dây này có các màu cam, vàng chanh và xanh dương chuẩn kết nối 2 đầu: LC và LC, thường được sử dụng để đấu nối giữa ODF với các thiết bị converter. Sản phẩm này được sản xuất trên dây chuyền công nghệ hiện đại, đảm bảo độ bền chắc. Nhất là chúng được đội ngũ kỹ thuật viên lành nghề kiểm tra kỹ càng, tỉ mỉ mới cho xuất xưởng. Đây được đánh giá là một sản phẩm có chất lượng tốt giúp cho việc kết nối trở nên thuận tiện và dễ dàng hơn bao giờ hết.

Dây nhảy quang FC

Dây nhảy quang FC là sản phẩm được sử dụng trong hệ thống truyền dẫn truyền hình cáp. Đây là thiết bị tiếp nối giữa hộp nối và thiết bị. Với đặc trưng UPC, thiết bị dây nhảy quang sẽ tăng độ suy hao cần thiết tiếp cận khoảng nhạy, đặc trưng của công nghiệp truyền hình. Cũng tương tự với dây nhảy quang SC – LC có chiều dài phụ thuộc vào yêu cầu và nhu cầu sử dụng của khách hàng, có thể là 3m, 5m, 10m, 15m, 20m, 30m,… Nhờ độ bền kéo dãn: tải trọng 100N, thời gian kiểm tra ít nhất 5h, kết quả độ suy hao < 0,5 dB, loại dây nhảy quang này được cho các thiết bị chuyển đổi quang điện, thiết bị mạng và các thiết bị quang viễn thông khác hiện nay.

Nguồn vnpolytec.com